Nhà nằm trong quy hoạch đường mở rộng của thành phố khi thu hồi có được hỗ trợ tái định cư không?

08:35 | 10/7/2014
Câu hỏi:

Cho tôi hỏi là trường hợp đất và nhà của gia đình tôi mới nằm trong quy hoạch của thành phố (trong tháng 4/2014). Nhà nước lấy để mở rộng đường, nhưng hiện tại gia đình tôi chỉ có như sau:

1. Biên lai nộp thuế đất ở từ năm 2000 đến nay. Và gia đình đã sinh sống từ 2000 đến nay.

2. Giấy tạm trú (chưa nhập khẩu) cho cả hộ gia đình gồm có (1 vợ, 1 chồng và 2 con)

3. Nhà ở hiện tại là không tranh chấp và là nhà cấp 3.

4. Diện tích nhà nước lấy khoảng 70% hoặc hơn nữa (diện tích nhà và đất gia đình tôi).

Vậy cho tôi hỏi là gia đình tôi khi nhà nước lấy nhà và đất thì gia đình tôi có được bồi thường hoặc được tái định cư hay không? Nếu có thì giá trị đền bù như thế nào?


Trả lời:

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Thứ nhất: Điều kiện để được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất

Theo khoản 1 Điều 42 Luật Đất đai năm 2003 (sửa dổi, bổ sung): “Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ Điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 của Luật này thì người bị thu hồi đất được bồi thường, trừ các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật này.”

Tại khoản 1, 2, 3 và 4, Điều 8 Nghị định 197/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất quy định người bị Nhà nước thu hồi đất, có một trong các điều kiện sau đây thì được bồi thường: 1. Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai. 2. Có quyết định giao đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai.

3. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây:

- Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15/10/1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của nhà nước Việt Nam Dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

- Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng, cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

- Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993, nay được Uỷ ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất sử dụng trước ngày 15/10/1993;

- Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở, mua nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;

- Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

4. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến thời điểm có quyết định thu hồi đất chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp.

2. Nguyên tắc bồi thường

Nguyên tắc bồi thường hỗ trợ khi thu hồi đất quy định tại Điều 14 Nghị định 69/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 13/8/2009 quy định bổ sung về quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư như sau:

Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất; trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc giao đất ở tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thanh toán bằng tiền.

Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ lớn hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tại khu tái định cư thì người tái định cư được nhận phần chênh lệch;

Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch.

Đối chiếu với trường hợp của bạn, gia đình bạn chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên phải xuất trình được một trong các loại giấy tờ như : quyết định giao đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc các giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng, cho, giấy mua bán nhà ở (kèm theo đó là có xác nhận của UBND xã, phường về việc sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp)….để được hưởng bồi thường khi nhà nước thu hồi đất.


Theo Diaoconline
Dự án
Thống kê truy cập
Tổng số lượt truy cập: 51.721.226
Số thành viên: 25.057
Số người online: 327
.
Free Auto Backlink Exchange Service